Mục lục bài viết
Ai phải đóng MediSave và ai gửi thông báo?
Phải đóng MediSave sau khi nhận thông báo từ CPF Board nếu đồng thời tự doanh, là công dân Singapore hoặc PR và net trade income trên S$6.000. Chú thích định nghĩa net trade income là thu nhập kinh doanh gộp trừ mọi chi phí được phép, capital allowances và lỗ kinh doanh.
Từ 01/11/2024, người tự doanh nhận Notice of CPF Contributions for Self-employed Persons trực tiếp từ CPF Board thay vì IRAS. Trang nguồn cũng gọi thông báo tính mức đóng là Notice of Computation for CPF MediSave Contributions.
Tỷ lệ năm 2025 cho YA 2026 và chú thích platform work
Mức bắt buộc năm phụ thuộc tuổi và net trade income, thường là tỷ lệ thu nhập thuần với mức trần. Bảng cho người tự doanh không hưởng chế độ pension, thu nhập năm 2025/YA 2026, tuổi tại 01/01/2025. Chú thích: loại net earnings từ platform work đã được đơn vị nền tảng báo CPF Board, nếu có.
Vuốt ngang trên điện thoại để xem đủ các cột.
| Net trade income 2025 | Dưới 35 | 35 đến dưới 45 | 45 đến dưới 50 | Từ 50 |
|---|---|---|---|---|
| Trên S$6.000 đến S$12.000 | 4% | 4,5% | 5% | 5,25% |
| Trên S$12.000 đến S$18.000 | 4%–8% | 4,5%–9% | 5%–10% | 5,25%–10,5% |
| Trên S$18.000 | 8% | 9% | 10% | 10,5% |
| Tối đa | S$7.104 | S$7.992 | S$8.880 | S$9.324 |
Ví dụ 37 tuổi và hạn đóng 30 ngày
Người 37 tuổi tại 01/01/2025, thu nhập thuần năm 2025 S$65.000, tỷ lệ 9%, trần tuổi S$7.992: MediSave phải đóng là mức thấp hơn giữa S$7.992 và 9% × 65.000 = S$5.850, nên đóng S$5.850.
Sau khai thuế và nhận Notice of Assessment từ IRAS, nếu thu nhập thuần trên S$6.000 sẽ nhận thông báo CPF Board ghi số MediSave. Phải trả đủ trong 30 ngày từ ngày phát hành thông báo, hoặc trả qua GIRO theo kế hoạch trả góp CPF Board cấp. Trang CPF có mức đóng, máy tính và cách bố trí thanh toán.
Tự nguyện từ 01/01/2022: phân biệt cash top-up và SEP scheme
Có thể đóng tự nguyện để hưởng giảm trừ. Với khoản từ 01/01/2022, tức YA 2023 trở đi, giảm trừ tiền mặt top-up Retirement/Special Account mở rộng sang MediSave của chính mình và gia đình. Người thực hiện top-up là SEP phải không còn MediSave đến hạn chưa trả.
Tối đa CPF Cash Top-up Relief mỗi YA là S$16.000: S$8.000 cho bản thân và S$8.000 cho gia đình, theo giới hạn số top-up được tính giảm trừ. Thay đổi giúp không phải tự xác định đã đạt trần CPF đóng năm hay chưa và phù hợp Retirement Sum Topping-Up Scheme.
SEP vẫn có thể đóng CPF, gồm MediSave, từ 01/01/2022 theo CPF Board Self-Employed Scheme; giảm trừ CPF của MediSave bắt buộc và top-up CPF tùy điều kiện.
Nếu định đóng MediSave theo Self-Employed Scheme, hoặc cash top-up MediSave, phải theo đúng yêu cầu/quy trình từng loại của CPF Board để khoản tiền được phân loại đúng như dự định.
Tự nguyện trước hoặc vào 31/12/2021: điều kiện và ba mức trần
Đối với YA 2022 trở về trước, được giảm trừ VC-MA nếu là SC/PR, đóng tự nguyện vào MediSave trong năm lịch trước và có bất kỳ nguồn thu nhập nào trong năm đóng, ví dụ tiền thuê hoặc thù lao giám đốc.
Mức giảm trừ là thấp nhất trong ba giá trị sau. Chú thích: trần đóng CPF năm từ 01/01/2016 là S$37.740.
- Khoản tiền mặt tự nguyện dành riêng cho MediSave.
- Trần đóng CPF năm trừ khoản bắt buộc, gồm phần người lao động/chủ sử dụng và MediSave bắt buộc của SEP.
- Basic Healthcare Sum (BHS) hiện hành trừ số dư MediSave trước khi top-up.
Trần giảm trừ cá nhân và khoản tự nguyện không hoàn
Tổng mọi giảm trừ thuế cá nhân mỗi YA, gồm giảm trừ CPF tự nguyện, chịu trần S$80.000. Không hoàn lại khoản CPF tự nguyện đã được chấp nhận. Vì vậy nên cân nhắc có thực sự được lợi giảm trừ trước khi đóng.
Toàn bộ BHS theo năm và quy tắc tuổi 65
BHS là khoản tiết kiệm ước tính trong MediSave cho nhu cầu chăm sóc sức khỏe cơ bản được trợ giá khi về già. Dưới 65 tuổi, BHS chỉnh hằng năm theo dự kiến mức dùng MediSave của người cao tuổi. Từ khi đủ 65, BHS cố định suốt đời; ví dụ đủ 65 trong năm 2025 thì cố định S$75.500.
Bảng từ nguồn CPF được IRAS dẫn, giữ đủ mốc sau; cần giải thích thêm thì liên hệ CPF Board.
Vuốt ngang trên điện thoại để xem đủ các cột.
| Mốc hiệu lực | BHS |
|---|---|
| 01/01/2026 | S$79.000 |
| 01/01/2025 | S$75.500 |
| 01/01/2024 | S$71.500 |
| 01/01/2023 | S$68.500 |
| 01/01/2022 | S$66.000 |
| 01/01/2021 | S$63.000 |
| 01/01/2020 | S$60.000 |
| 01/01/2019 | S$57.200 |
| 01/01/2018 | S$54.500 |
| 01/01/2017 | S$52.000 |
| 31/12/2016 trở về trước | S$49.800 |
Ví dụ 1: Andrew, nhân viên 30 tuổi, đóng năm 2021
Đây là ví dụ lịch sử cho YA 2022 trở về trước: Andrew là nhân viên 30 tuổi, đóng CPF năm 2021. Không dùng mức ví dụ lịch sử để thay bảng tỷ lệ năm 2025.
Vuốt ngang trên điện thoại để xem đủ các cột.
| Khoản | Số tiền/cách tính |
|---|---|
| Tổng lương OW + AW | S$80.000 |
| Chủ sử dụng đóng bắt buộc | S$13.600 = 17% × 80.000 |
| Andrew đóng với tư cách nhân viên | S$16.000 = 20% × 80.000 |
| Tổng hai bên | S$29.600 = 13.600 + 16.000 |
| Trần CPF năm | S$37.740 |
| Tiền mặt tự nguyện vào MediSave năm 2021 | S$9.000 |
| Giảm trừ VC-MA tối đa | S$8.140 = 37.740 − 29.600 |
| Tổng CPF relief | S$24.140 = 16.000 + 8.140 |
Ví dụ 2A: Bernard tự doanh 30 tuổi, đóng năm 2024
Nguồn đặt ví dụ này trong nhóm quy tắc YA 2023–YA 2025; Bernard 30 tuổi đóng năm 2024 cho YA 2025.
Vuốt ngang trên điện thoại để xem đủ các cột.
| Khoản | Số tiền/cách tính |
|---|---|
| Net trade income IRAS đánh giá | S$65.000 |
| Tỷ lệ và trần MediSave 2024 | 8%; S$6.528 theo tỷ lệ SEP không pension năm 2024 |
| MediSave bắt buộc | S$5.200, thấp hơn giữa 6.528 và 65.000 × 8% |
| Trần CPF năm | S$37.740 |
| CPF tự nguyện theo Self-Employed Scheme năm 2024 | S$32.540 = 37.740 − 5.200 |
| CPF relief của SEP | S$24.050: thấp nhất giữa 37% × 65.000 = 24.050; trần 37.740; và thực đóng 5.200 + 32.540 = 37.740 |
Ví dụ 2B: Bernard tự doanh 30 tuổi, đóng năm 2021
Giữ riêng quy tắc YA 2022 trở về trước: Bernard 30 tuổi đóng năm 2021.
Vuốt ngang trên điện thoại để xem đủ các cột.
| Khoản | Số tiền/cách tính |
|---|---|
| Thu nhập thuần, tỷ lệ, trần MediSave 2021 | S$65.000; 8%; S$5.760 |
| MediSave bắt buộc | S$5.200, thấp hơn giữa 5.760 và 65.000 × 8% |
| Trần CPF năm | S$37.740 |
| Tổng đóng CPF tự nguyện năm 2021 | S$32.540 = 37.740 − 5.200, gồm VC-MA S$22.540 và S$10.000 vào ba tài khoản OA/SA/MA theo diện SEP |
| Giảm trừ CPF SEP tối đa | S$24.050, thấp nhất giữa 37% × 65.000 = 24.050; 37.740; và thực đóng 5.200 + 32.540 = 37.740 |
| Giảm trừ VC-MA | S$13.690, thấp hơn giữa thực đóng 22.540 và 37.740 − 24.050 = 13.690 |
| Tổng CPF relief | S$37.740 = giảm trừ SEP 24.050 + VC-MA 13.690 |
Ví dụ 3A: Charlie vừa nhân viên vừa tự doanh, năm 2024
Charlie 30 tuổi, vừa làm công vừa tự doanh, đóng CPF năm 2024/YA 2025; thuộc phần minh họa YA 2023–YA 2025.
Vuốt ngang trên điện thoại để xem đủ các cột.
| Khoản | Số tiền/cách tính |
|---|---|
| Tổng lương OW + AW; net trade income | S$40.000; S$20.000 |
| Chủ sử dụng đóng bắt buộc | S$6.800 = 17% × 40.000 |
| Charlie đóng như nhân viên | S$8.000 = 20% × 40.000 |
| Trần MediSave theo tuổi/thu nhập năm 2024 | S$6.528 |
| MediSave bắt buộc như SEP | S$1.600, thấp hơn giữa 6.528 và 20.000 × 8% |
| Trần CPF năm | S$37.740 |
| CPF tự nguyện Self-Employed Scheme năm 2024 | S$21.340 = 37.740 − 6.800 − 8.000 − 1.600 |
| Giảm trừ CPF SEP tối đa | S$7.400, thấp nhất giữa 37% × 20.000 = 7.400; 37.740; và thực đóng 21.340 + 1.600 = 22.940 |
| Tổng CPF relief | S$15.400 |
| Thành phần giảm trừ nhân viên | S$8.000 |
| Thành phần MediSave bắt buộc SEP | S$1.600 |
| Thành phần CPF tự nguyện SEP | Tối đa S$5.800 = 7.400 − 1.600 |
Ví dụ 3B: Charlie vừa nhân viên vừa tự doanh, năm 2021
Giữ riêng ví dụ YA 2022 trở về trước: Charlie 30 tuổi đóng năm 2021.
Vuốt ngang trên điện thoại để xem đủ các cột.
| Khoản | Số tiền/cách tính |
|---|---|
| Tổng lương OW + AW; net trade income | S$40.000; S$20.000 |
| Chủ sử dụng đóng bắt buộc | S$6.800 = 17% × 40.000 |
| Charlie đóng như nhân viên | S$8.000 = 20% × 40.000 |
| Trần MediSave theo tuổi/thu nhập năm 2021 | S$5.760 |
| MediSave bắt buộc SEP | S$1.600, thấp hơn giữa 5.760 và 20.000 × 8% |
| Trần CPF năm | S$37.740 |
| CPF tự nguyện năm 2021 | S$21.340 = 37.740 − 6.800 − 8.000 − 1.600; gồm VC-MA S$5.000 và ba tài khoản OA/SA/MA S$16.340 theo diện SEP |
| Giảm trừ CPF SEP tối đa | S$7.400, thấp nhất giữa 37% × 20.000 = 7.400; 37.740; và thực đóng 1.600 + 21.340 = 22.940 |
| Tổng CPF relief | S$20.400 |
| Thành phần giảm trừ nhân viên | S$8.000 |
| Thành phần MediSave bắt buộc SEP | S$1.600 |
| Thành phần tự nguyện vào ba tài khoản CPF theo diện SEP | Tối đa S$5.800 = 7.400 − 1.600 |
| Giảm trừ VC-MA | S$5.000, thấp hơn giữa thực đóng 5.000 và 37.740 − 6.800 − 8.000 − 1.600 − 5.800 = 15.540 |
Công ty đóng VC-MA cho người tự doanh
Công ty có hợp đồng đủ điều kiện với người tự doanh có thể đóng tiền mặt tự nguyện vào MediSave của họ và yêu cầu khấu trừ thuế, theo điều kiện. FAQ on voluntary MediSave contributions by companies to SEPs được giữ trong tài nguyên.
Hỏi đáp: đã vượt S$80.000 có xin lại tiền tự nguyện?
Không hoàn khoản CPF tự nguyện đã chấp nhận, kể cả tổng giảm trừ khác chưa tính khoản này đã vượt S$80.000. Nên kiểm tra trần giảm trừ cá nhân và cân nhắc lợi ích trước khi quyết định.
Hỏi đáp và tài nguyên CPF
Trang CPF Board có điều kiện, quyền lợi và cách trả MediSave top-up. Tài nguyên giữ các đường dẫn này, mức đóng/máy tính SEP, và các trang CPF Relief cho nhân viên hoặc người tự doanh/người vừa làm công vừa tự doanh.
Biểu mẫu và tài nguyên chính thức
Các liên kết chính thức dưới đây sử dụng tiếng Anh.
- self-employed person ↗
- CPF Board website ↗
- CPF Board's website ↗
- limit on cash top-up amount for computing tax relief ↗
- subject to conditions ↗
- personal income tax relief cap ↗
- CPF Board's website ↗
- CPF Board ↗
- Compulsory MediSave contribution ↗
- Compulsory MediSave contribution ↗
- FAQs on voluntary MediSave contributions by companies to SEPs ↗
- personal income tax relief cap ↗
- Pages Central Provident Fund (CPF) Relief for employees ↗
